Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Cách phân biệt chòe lửa trống mái

Moderator nguoiyeucanh's Avatar
    Cảm ơn
    66
    Có 48 bài viết được cảm ơn

Cách phân biệt chòe lửa trống mái

Chích chòe lửa thì rất dễ phân biệt trống -mái, nếu là chim đã hót rồi thì càng dễ. Chích Chòe Lửa có chiều dài thân mình khoảng 9-11 cm , đuôi của chúng còn tùy theo từng con.( có nhiều con cá biệt đuôi dài tới 30 cm ) chim trống có màu đen bóng với một cái bụng màu hạt dẻ và lông trắng phía mặt dưới của đuôi và đuôi màu đen bên ngoài . ( có 8 đuôi trắng và 4 đuôi đen) Chim mái có nhiều màu hơi xám nâu, và thường ngắn hơn so với chim trống . Cả chim trống mái có mỏ màu đen và bàn chân màu hồng. chim non có một màu xám hoặc nâu hơn, tương tự như của chim mái, với một ngực và trên lưng đầu màu nâu xám lốm đốm.

Về giọng hót, chòe trống hót giọng dài và nhiều giọng, chòe mái hót giong ngắn và không có nhiều giọng. Nói chung, nhìn là thấy khác liền, không khó phân biệt như mấy em chào mào đâu.

Theo kinh nghiệm người chơi chòe lửa, tốt nhất nếu chim trưởng thành thì cứ nhìn lông đen ở trên đầu và lưng, nếu màu đen đậm (đen ánh thép) và bóng thì đó là chim trống. Còn ngược lại nếu màu xám tro và không bóng thì đó là mái. Còn về chim con thì khi chim đang còn lông ống thì bạn cứ nhìn dãy lông ống trên lưng của nó, nếu đỏ đậm so với các con khác thì đó là trống.

Ảnh chòe trống:
    [Chỉ thành viên mới thấy được liên kết. ]

Ảnh chòe mái:

Thành viên mới anh's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Có 0 bài viết được cảm ơn
    nah em cung co em choe lua nhung long canh co mau vang co khi la` mai ko dau long den bong

Thành viên mới anh's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi nguoiyeucanh Xem bài viết
    Chích chòe lửa thì rất dễ phân biệt trống -mái, nếu là chim đã hót rồi thì càng dễ. Chích Chòe Lửa có chiều dài thân mình khoảng 9-11 cm , đuôi của chúng còn tùy theo từng con.( có nhiều con cá biệt đuôi dài tới 30 cm ) chim trống có màu đen bóng với một cái bụng màu hạt dẻ và lông trắng phía mặt dưới của đuôi và đuôi màu đen bên ngoài . ( có 8 đuôi trắng và 4 đuôi đen) Chim mái có nhiều màu hơi xám nâu, và thường ngắn hơn so với chim trống . Cả chim trống mái có mỏ màu đen và bàn chân màu hồng. chim non có một màu xám hoặc nâu hơn, tương tự như của chim mái, với một ngực và trên lưng đầu màu nâu xám lốm đốm.

Về giọng hót, chòe trống hót giọng dài và nhiều giọng, chòe mái hót giong ngắn và không có nhiều giọng. Nói chung, nhìn là thấy khác liền, không khó phân biệt như mấy em chào mào đâu.

Theo kinh nghiệm người chơi chòe lửa, tốt nhất nếu chim trưởng thành thì cứ nhìn lông đen ở trên đầu và lưng, nếu màu đen đậm (đen ánh thép) và bóng thì đó là chim trống. Còn ngược lại nếu màu xám tro và không bóng thì đó là mái. Còn về chim con thì khi chim đang còn lông ống thì bạn cứ nhìn dãy lông ống trên lưng của nó, nếu đỏ đậm so với các con khác thì đó là trống.

Ảnh chòe trống:
    [img]http:/upanh.theg/ioicanh.vn/albums/1331316385KJfM6.jpg[/img]

Ảnh chòe mái:
    nhà em cũng có em chòe lửa nhưng nó có màu nâu vàng ở cánh 1 ít đầu màu đen bóng hơi non

Thành viên mới tuantroc32's Avatar
    Cảm ơn
    0
    thank chu thot nha

Thành viên mới chjnkute's Avatar
    Cảm ơn
    0
    em mơi'' mua 1 em chích chòe lữa khoang? 15 ngày rồi hk hót em ngi? nó còn non em ráng nuoi nhưng 3 bữa nay là mới mờ sáng thì hót 1 2 tiếng thì không hót nữa không hiễu sao chú nào biết chĩ em với nhaz

Thành viên mới hoainam12685's Avatar
    Cảm ơn
    0

Unhappy ai gioi pham biet choe lua xin chi giao

chao ca nha, minh vua mua dc chu chich choe lua, theo nhu hinh anh phan biet trong mai thi minh thay chu chim minh giong chim trong, nhug ma nhin no bau bau (to tron tron day) nen minh so mua phai chim mai, ma minh thay choe lua cua moi nguoi khac thi thanh manh, theo cac ban choi chim lau roi thi chu chim minh la trong hay mai; ai biet chi gium voi nha. Thank nhieu

Thành viên mới letuansinh90's Avatar
    Cảm ơn
    0
    mình có một em nhưng chưa biết hót, đầu đen óng, cổ đỏ nhưng lông cánh thì hơi nâu nâu. Các Bác hỉ giúp em xem nó là mái hay trống. Thanhk các Bác!

Thành viên mới vuongdinhdu's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Cho mình hỏi chích choè lửa nuôi từ nhỏ thì tầm bao lâu thì thay lông?và bao lâu thì hót ạ?
    Mình mới xin đc 1 con chích choè lửa non đang tập mổ cám

Cảm ơn
    66
    Bạn cứ cho em nó ăn đầy đủ chất vào, nhất là mồi tươi, với lại tắm đều đặn, em nó căng là hót hết.
    Trích dẫn Gửi bởi letuansinh90 Xem bài viết
    mình có một em nhưng chưa biết hót, đầu đen óng, cổ đỏ nhưng lông cánh thì hơi nâu nâu. Các Bác hỉ giúp em xem nó là mái hay trống. Thanhk các Bác!

Cảm ơn
    66
    Mình chỉ biết chòe nuôi từ nhỏ thì lông sẽ mọc và phát triển theo nhiều giai đoạn, giai đoạn khi chim trưởng thành là mọc đen ở cổ là hót hét rồi.
    Còn chu kỳ thay lông thì chưa nắm rõ.
    Trích dẫn Gửi bởi vuongdinhdu Xem bài viết
    Cho mình hỏi chích choè lửa nuôi từ nhỏ thì tầm bao lâu thì thay lông?và bao lâu thì hót ạ?
    Mình mới xin đc 1 con chích choè lửa non đang tập mổ cám

Tag của Chủ đề này